การเสด็จเยี่ยมหน่วยแพทย์ พอ.สว.ขององค์ประธานสถาบันฯ ระหว่างวันที่ 14 – 19 สิงหาคม 2557 ณ จังหวัดตราด จันทบุรี ระยอง และชลบุรี
![](/data/img/medvisit/2014/08/14/001.jpg)
เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2557 ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี องค์ประธาน สถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ และประธานกิตติมศักดิ์มูลนิธิแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) เสด็จไปยังโรงเรียนหนองบอนวิทยาคม บ้านเนินพัฒนา ตำบลหนองบอน อำเภอบ่อไร่ จังหวัดตราด เพื่อทรงเยี่ยมราษฎรที่ไปเฝ้ารับเสด็จ พร้อมพระราชทานเครื่องนุ่งห่มและยาตำราหลวงแก่ผู้สูงอายุ พระราชทานเครื่องแบบนักเรียน ของเล่นแก่เด็กนักเรียน และทรงติดตามการปฏิบัติงานหน่วยแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) ของจังหวัดตราด รวมทั้งหน่วยแพทย์พระราชทาน สถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ ที่โปรดฯ ให้ไปทำการตรวจรักษาผู้เจ็บป่วยในพื้นที่จังหวัดตราด ด้วย
![](/data/img/medvisit/2014/08/14/002.jpg)
![](/data/img/medvisit/2014/08/14/003.jpg)
![](/wp-content/uploads/2014/08/004-1.jpg)
![](/wp-content/uploads/2014/08/005.jpg)
หน่วยแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) จังหวัดตราด เป็นจังหวัดแพทย์อาสา ลำดับที่ 24 ปัจจุบันมีสมาชิกพอ.สว. รวม 1,117 คน และในการออกปฏิบัติงานหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ครั้งนี้ มีประชาชนในพื้นที่เข้ารับบริการตรวจรักษาโรคทั่วไป รวม 152 คน มีผู้ป่วยส่งรักษาต่อที่โรงพยาบาลประจำจังหวัด โรงพยาบาลส่วนภูมิภาคและโรงพยาบาลส่วนกลาง รวม 18 คน นอกจากนี้ มีผู้ป่วยที่นำเฝ้าเพื่อรับพระราชทานความช่วยเหลือ จำนวน 5 ราย ซึ่งป่วยเป็นโรคระบบน้ำเหลืองอุดตัน โรคอ้วน และปวดศีรษะเรื้อรัง และมีอาการภาวะกล้ามเนื้ออ่อนแรง โดยทรงมีพระวินิจฉัยร่วมกับแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ และโปรดฯ ให้ส่งไปรักษาที่โรงพยาบาลศิริราช และโรงพยาบาลพระปกเกล้า ต่อไป
แม้ว่า ศาสตราจารย์ ดร. สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี จะทรงเพิ่งหายจากพระอาการประชวร แต่ทรงมีความห่วงใยราษฎร และทรงให้ความสำคัญต่อการเสด็จออกเยี่ยม พระราชทานกำลังพระทัย แก่หน่วยแพทย์ พอ.สว. อย่างยิ่ง
![](/data/img/medvisit/2014/08/14/008.jpg)
![](/data/img/medvisit/2014/08/14/006.jpg)
![](/data/img/medvisit/2014/08/14/007.jpg)
โอกาสนี้ ทรงมีพระดำรัสกับสมาชิก พอ.สว. เกี่ยวกับการมีจริยธรรมในการทำหน้าที่ของตนเอง ดั่งมีใจความตอนหนึ่งว่า “ ทุกคนต้องมีจริยธรรมประจำใจ ถ้าทุกคนโกง เอาเปรียบ กลั่นแกล้งกัน ประเทศไทยจะอยู่ไม่ได้ ถ้ารักชาติ รักพระเจ้าอยู่หัว ขอให้ทุกคนปฏิบัติหน้าที่ของตนเองให้ดีทีสุด ”
: 15 ส.ค. 57
![](/data/img/medvisit/2014/08/15/001.jpg)
เมื่อวันศุกร์ที่ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2557 ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี ในฐานะประธานกิตติมศักดิ์มูลนิธิแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) ทรงปฏิบัติพระภารกิจต่อเนื่อง ทั้งนี้ เพื่อส่งเสริมและฟื้นฟูสุขอนามัยของประชาชนในภาคตะวันออก โดยเสด็จไปยังโรงเรียนบ้านตาเรือง อำเภอสอยดาว จังหวัดจันทบุรี ทรงเยี่ยมหน่วยแพทย์พอ.สว. หน่วยแพทย์พระราชทาน สถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ ที่โปรดฯ ให้ไปทำการตรวจรักษาผู้เจ็บป่วยในพื้นที่จังหวัดจันทบุรีและทรงเยี่ยมราษฎรที่มาเฝ้ารับเสด็จจำนวนมาก
![](/data/img/medvisit/2014/08/15/002.jpg)
![](/data/img/medvisit/2014/08/15/003.jpg)
โอกาสนี้ มีผู้ป่วยที่ทรงรับไว้ในพระอนุเคราะห์ จำนวน 5 คน เป็นผู้ป่วยโรคกล้ามเนื้ออ่อนแรง โรคเท้าแสนปม โรคขาดฮอร์โมนต่อมใต้สมองบวมกับเป็นโรคเบาจืด และโรคข้อผิดรูปแต่กำเนิด โดยทรงซักถามอาการจากแพทย์ผู้รับผิดชอบ ผู้ป่วยและญาติ เกี่ยวกับอาการเจ็บป่วย และสภาพการดำรงชีวิตความเป็นอยู่ พร้อมทรงแนะนำข้อควรปฏิบัติในการดูแลรักษาผู้ป่วยแต่ละรายด้วยความห่วงใย สร้างความซาบซึ้งแก่ผู้ป่วยและญาติเป็นอย่างยิ่ง หลังจากทรงมีพระวินิจฉัยร่วมกับแพทย์ผู้เชี่ยวชาญแล้วโปรดให้ส่งไปรักษาที่โรงพยาบาลพระปกเกล้า และโรงพยาบาลรามาธิบดี
![](/data/img/medvisit/2014/08/15/004.jpg)
![](/data/img/medvisit/2014/08/15/005.jpg)
หน่วยแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) จังหวัดจันทบุรี เป็นจังหวัดแพทย์อาสา ลำดับ ที่ 26 ปัจจุบันมีสมาชิกประกอบด้วย แพทย์ ทันตแพทย์ เภสัชกร พยาบาลวิชาชีพและอาสาสมัครฝ่ายต่าง ๆ รวม 1,176 คน ตลอดระยะเวลาดำเนินงาน 44 ปี ได้จัดหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ ไปให้บริการตรวจรักษาโรค และทันตกรรมแก่ประชาชนในพื้นที่ห่างไกลมาโดยตลอด ซึ่งในการออกหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ครั้งนี้ มีผู้ไปรับบริการตรวจรักษาโรคทั่วไป 83 คน ทันตกรรม 25 คน และแพทย์แผนไทย 60 คน โรคที่พบส่วนใหญ่ เกี่ยวกับระบบกระดูกและกล้ามเนื้ออักเสบ
![](/data/img/medvisit/2014/08/15/006.jpg)
![](/data/img/medvisit/2014/08/15/007.jpg)
![](/data/img/medvisit/2014/08/15/008.jpg)
เมื่อวันอาทิตย์ที่ 17 สิงหาคม พุทธศักราช 2557 ศาสตราจารย์ ดร. สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี เสด็จไปยังโรงเรียนวังจันทร์วิทยา บ้านชุมแสง อำเภอวังจันทร์ จังหวัดระยอง ทรงเยี่ยมราษฎรบ้านชุมแสง และหมู่บ้านใกล้เคียงที่ไปเฝ้ารับเสด็จ พร้อมพระราชทานสิ่งของเครื่องใช้ที่จำเป็น สำหรับผู้สูงอายุในพื้นที่ เช่น เครื่องนุ่งห่ม ยารักษาโรค พระราชทานเครื่องแบบนักเรียน แก่ เด็กนักเรียน ตลอดจนพระราชทานของเล่นแก่เด็กก่อนวัยเรียนด้วย
![](/data/img/medvisit/2014/08/17/001.jpg)
ในการเสด็จไปทรงเยี่ยมการปฏิบัติงานครั้งนี้ โปรดฯ ให้หน่วยแพทย์ อาสาสมเด็จพระศรีนครินทรา บรมราชชนนี (พอ.สว.) จากส่วนกลาง และจังหวัดระยอง ร่วมกับหน่วยแพทย์พระราชทาน สถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ ให้บริการด้านการแพทย์ การสาธารณสุข และด้านทันตกรรมแก่ราษฎร และยังมีคณะสัตวแพทย์อาสาจุฬาภรณ์ มาให้คำปรึกษาแนะนำข้อควรปฏิบัติเกี่ยวกับการดูแลรักษาสุขภาพสัตว์เลี้ยงในครัวเรือนด้วย
![](/data/img/medvisit/2014/08/17/002.jpg)
![](/data/img/medvisit/2014/08/17/003.jpg)
![](/data/img/medvisit/2014/08/17/004.jpg)
![](/data/img/medvisit/2014/08/17/005.jpg)
ทั้งนี้ มีราษฎรในพื้นที่ไปรับบริการตรวจรักษาทั้งโรคทั่วไปและทันตกรรม รวม 231 คน ส่วนใหญ่ป่วยเป็นโรคระบบกล้ามเนื้อและกระดูก ในการนี้ มีผู้ป่วยที่ได้รับพระราชทานความช่วยเหลือสงเคราะห์ครอบครัว จำนวน 5 คน ประกอบด้วย ผู้ป่วยโรคภาวะการเจริญเติบโตช้ากว่าปกติ ผู้ป่วยโรคปากแหว่งเพดานโหว่ กับการได้ยินผิดปกติ และผู้ป่วยโรคมะเร็งเต้านม และเป็นแผลดึงรั้งบริเวณคอ จากการโดนน้ำกรด พร้อมกันนี้ ทรงมีพระวินิจฉัยร่วมกับแพทย์ผู้เชี่ยวชาญแล้ว โปรดฯ ให้ส่งไปรักษาที่โรงพยาบาลศิริราชและโรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย ต่อไป
![](/data/img/medvisit/2014/08/17/006.jpg)
![](/data/img/medvisit/2014/08/17/007.jpg)
จังหวัดระยอง เป็นจังหวัดแพทย์อาสา ลำดับที่ 43 ปัจจุบันมีสมาชิก ประกอบด้วยแพทย์ ทันตแพทย์ เภสัชกร พยาบาลวิชาชีพและอาสาสมัครฝ่ายต่างๆ รวมทั้งสิ้น 1,041 คน ดำเนินงานครบ 39 ปี โดยจัดหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ พอ.สว. ไปให้บริการตรวจรักษาโรค และด้านทันตกรรมแก่ประชาชนและนักเรียนในพื้นที่ห่างไกลมาโดยตลอด อย่างน้อยเดือนละ 1 ครั้ง
: 18 ส.ค. 57
![](/data/img/medvisit/2014/08/19/001.jpg)
เมื่อวันอังคารที่ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2557 ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี ในฐานะประธานกิตติมศักดิ์มูลนิธิแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) ทรงปฏิบัติพระภารกิจการเสด็จเยี่ยมราษฎรและหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ พอ.สว. ในภาคตะวันออกเป็นวันสุดท้าย โดยได้เสด็จไปยังโรงเรียนเกาะจันทร์พิทยาคาร บ้านเกาะจันทร์ อำเภอเกาะจันทร์ จังหวัดชลบุรี เพื่อทรงติดตามการดำเนินงานของหน่วยแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) จากส่วนกลาง และจังหวัดชลบุรี ร่วมกับหน่วยแพทย์พระราชทาน สถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ ที่มาร่วมออกตรวจ ให้บริการด้านการแพทย์ การสาธารณสุข และด้านทันตกรรมแก่ราษฎร รวมทั้งคณะสัตวแพทย์อาสาจุฬาภรณ์ ที่มาให้ความรู้ คำปรึกษา คำแนะนำเกี่ยวกับการดูแลรักษาสุขภาพสัตว์เลี้ยงแก่ราษฎรในพื้นที่ด้วย
![](/data/img/medvisit/2014/08/19/002.jpg)
![](/data/img/medvisit/2014/08/19/003.jpg)
![](/data/img/medvisit/2014/08/19/004.jpg)
บ้านเกาะจันทร์มีราษฎร 1,097 หลังคาเรือน ประชากรจำนวน 3,605 คน มีผู้ที่เจ็บป่วยไปใช้บริการ 163 คน แบ่งเป็นโรคทั่วไป 90 คน และทันตกรรม 73 คน
![](/data/img/medvisit/2014/08/19/005.jpg)
![](/data/img/medvisit/2014/08/19/006.jpg)
ในการนี้ มีผู้ป่วยที่ทรงรับไว้ในพระอนุเคราะห์ จำนวน 3 คน เป็นผู้ป่วยยากไร้ ด้วยโรคแพ้ภูมิตัวเอง โรคสะเก็ดเงิน ตาบอด มองไม่เห็นแต่กำเนิด และกระดูกสันหลังผิดปกติกับมีน้ำคั่งในสมอง หลังจากทรงมีพระวินิจฉัยร่วมกับแพทย์ผู้รับผิดชอบแล้ว โปรดฯ ให้ส่งตัวไปรักษาต่อยังโรงพยาบาลศิริราช และสถาบันสุขภาพเด็กแห่งชาติมหาราชินี
![](/data/img/medvisit/2014/08/19/007.jpg)
![](/data/img/medvisit/2014/08/19/008.jpg)
![](/data/img/medvisit/2014/08/19/009.jpg)
หน่วยแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) จังหวัดชลบุรี เป็นจังหวัดแพทย์อาสาลำดับที่ 36 ปัจจุบันมีสมาชิกประกอบด้วย แพทย์ ทันตแพทย์ เภสัชกร พยาบาลวิชาชีพและอาสาสมัครฝ่ายต่าง ๆ รวม 1,826 คน ที่ผ่านมาได้จัดหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ พอ.สว. ไปตรวจรักษาโรค และทันตกรรมแก่ราษฎรและนักเรียนในพื้นที่ห่างไกลอย่างต่อเนื่อง พร้อมคัดกรองผู้ป่วยที่ต้องบำบัดรักษาโรคโดยเครื่องมือทางการแพทย์ที่ทันสมัยไปรักษาที่โรงพยาบาลประจำจังหวัดและประจำภูมิภาค