สถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ มอบกล่องยังชีพ บรรเทาความเดือดร้อนแก่พี่น้องประชาชนในชุมชนโดยรอบสถาบันฯ จากสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (โควิด-19)
![](/data/img/pr/2022/1010/logo_CRI.png)
![](/data/img/pr/2022/1010/divider.png)
ด้วยสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (โควิด-19) ชุมชนในเขตหลักสี่ เป็นอีกพื้นที่หนึ่งที่มีจำนวนผู้ติดเชื้อ และได้รับผลกระทบทั้งด้านการดำรงชีวิต ความเป็นอยู่ และการประกอบอาชีพ เป็นจำนวนมาก สำนักกิจกรรมพิเศษ สถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ หน่วยงานในพระดำริของศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี องค์ประธานสถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ ที่ได้รับมอบหมายให้กำกับดูแลงานด้านกิจกรรมพิเศษต่าง ๆ เพื่อส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น เช่น การพัฒนาที่อยู่ที่ทำกิน การสร้างอาชีพให้กับประชาชน และการสงเคราะห์ประชาชนผู้ได้รับความเดือดร้อนจากภัยพิบัติต่าง ๆ จึงได้ให้ความช่วยเหลือแก่ชุมชนในเขตหลักสี่อย่างเต็มกำลังความสามารถ
เมื่อวันเสาร์ที่ 14 สิงหาคม พุทธศักราช 2564 ณ บริเวณหน้าศูนย์ประชุมสถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ เขตหลักสี่ กรุงเทพมหานคร นายบัญชา เตชะสกุล รองประธานสถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ ฝ่ายกิจกรรมพิเศษ พร้อมด้วยบุคลากรสำนักกิจกรรมพิเศษ สถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ ได้มอบกล่องยังชีพให้แก่ ชุมชนโดยรอบสถาบันฯ ในเขตหลักสี่ ภายในกล่องยังชีพบรรจุด้วย เครื่องอุปโภค บริโภคที่จำเป็นต่อการดำรงชีพ โดยมีผู้แทนทั้ง 5 ชุมชน เป็นผู้รับมอบ จำนวนทั้งสิ้น 900 ชุด ได้แก่ ชุมชนตลาดหลักสี่ ชุมชนมิตรประชาพัฒนา ชุมชนอยู่ดีมีสุขร่วมใจ ชุมชนหลักสี่พัฒนา 99 และชุมชนเปรมสุขสันต์ เพื่อนำไปแจกจ่ายให้แก่ประชาชนผู้ที่อาศัยในชุมชนดังกล่าว ซึ่งมีทั้งผู้พิการ เด็ก ผู้ป่วยติดเตียง และผู้สูงอายุ ที่ไม่สามารถประกอบอาชีพได้ตามปกติ เป็นการช่วยเหลือ และบรรเทาความเดือดร้อนเบื้องต้นให้ประชาชนสามารถใช้ประโยชน์ในการดำรงชีพในช่วงเวลาที่ยากลำบากจากวิกฤตการณ์การแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (โควิด-19)
![3_002 3_002](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/elementor/thumbs/3_002-q1o3m3rk7jopaumc3bvfilophltj32uhqglemoayy8.jpg)
![3_003 3_003](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/elementor/thumbs/3_003-q1o3m007g7jk0erspa8x8mmv42c28afkdxzgpkgjn4.jpg)
![3_004 3_004](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/elementor/thumbs/3_004-q1o3m1vvtvm4nmp2eb26dm5sau2snon127afo4drao.jpg)
![2_005 2_005](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/elementor/thumbs/2_005-q1o3mgxav86pte37yhk7hid5t00o2uaqg9q7cjrgj4.jpg)
ทั้งนี้ จากการที่ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี องค์ประธานสถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ ทรงติดตามสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (โควิด-19) อย่างใกล้ชิด ที่ทวีความรุนแรงมากขึ้น และขยายเป็นวงกว้างในพื้นที่หลายจังหวัดนั้น ทรงห่วงใยประชาชนที่ได้รับผลกระทบจากสถานการณ์ฯ ดังกล่าว ซึ่งขณะนี้ประสบปัญหาในเรื่องการดำรงชีพ ไม่มีงานทำ ถูกเลิกจ้าง ขาดรายได้ในการเลี้ยงดูตนเองและครอบครัว ทรงวางพระนโยบายและทรงตระหนักถึงความสำคัญในการดูแลคุณภาพชีวิตที่ดีของประชาชน โดยให้สถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ ภายใต้การดำเนินงานของสำนักกิจกรรมพิเศษ ให้ความช่วยเหลือประชาชนผู้ประสบภัย ด้วยการสนับสนุนเครื่องอุปโภค บริโภคที่จำเป็นอย่างเต็มกำลัง เพื่อเป็นการแบ่งเบาภาระของหน่วยงานภาครัฐ และเป็นการบรรเทาความเดือดร้อนของประชาชนที่ได้รับผลกระทบให้ก้าวผ่านวิกฤตครั้งนี้ไปด้วยกัน ซึ่งความห่วงใยนี้ยังรวมไปถึงประชาชนผู้ที่อาศัยอยู่โดยรอบบริเวณสถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ด้วย นับเป็นพระกรุณาธิคุณอย่างหาที่สุดมิได้ต่อประชาชนชาวไทย
![2_006 2_006](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/elementor/thumbs/2_006-q1o3m5n11baz8wigk3mbfsptbn3xe2nt7cu94tjbqg.jpg)
![2_007 2_007](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/elementor/thumbs/2_007-q1o3m6kv85c9kih3em0y0ah9x0zalrrjjhhqm3hxk8.jpg)
![2_008 2_008](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/elementor/thumbs/2_008-q1o3m7ipezdjw4fq94fkks8qieuntgv9vm583dgje0.jpg)
![009 009](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/elementor/thumbs/2_009-q1o3mv0o5u9pydhlfwl8t4b9d1mu5wgkaugd3ahp2g.jpg)
![010 010](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/elementor/thumbs/2_010-q1o3mwwcjicallev4xehy3u6jtdklao0z3rc1uewq0.jpg)
![011 011](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/elementor/thumbs/2_011-q1o3mzpv40g5kfarogmdnl4kbyzo8dz7zhpshoaq7c.jpg)
ฝ่ายบริหารและประชาสัมพันธ์
สำนักองค์ประธาน สถาบันวิจัยจุฬาภรณ์
วันที่ 24 สิงหาคม 2564