สมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี เสด็จไปทรงเยี่ยมหน่วยแพทย์ พอ.สว.ประจำจังหวัดอุดรธานี ณ วัดเกษรศีลคุณ (วัดป่าบ้านตาด) อำเภอเมือง จังหวัดอุดรธานี
![](/data/img/pr/2022/1010/logo_CRI.png)
![](/data/img/pr/2022/1010/divider.png)
![](/data/img/pr/2022/01/28/03.jpg)
เมื่อวันที่ 27 มกราคม พ.ศ.2565 เวลา 07.25 น. องค์ประธานสถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ เสด็จไปยังวัดเกษรศีลคุณ (วัดป่าบ้านตาด) อำเภอเมือง จังหวัดอุดรธานี ทรงบำเพ็ญพระกุศลทรงบาตรพระสงฆ์จำนวน 10 รูป ณ วัดเกษรศีลคุณ (วัดป่าบ้านตาด) ร่วมกับผู้บริหารสถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ ข้าราชบริพารในพระองค์ และประชาชนชาวจังหวัดอุดรธานี ในโอกาสที่เสด็จไปปฏิบัติพระกรณียกิจทรงเยี่ยมหน่วยแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี หรือ พอ.สว. ประจำจังหวัดอุดรธานี ที่ออกหน่วยให้บริการฉีดวัคซีนพระราชทานร่วมกับโรงพยาบาลจุฬาภรณ์ ราชวิทยาลัยจุฬาภรณ์ โรงพยาบาลอุดรธานี โรงพยาบาลมะเร็งอุดรธานี โรงพยาบาลกู่แก้ว สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุดรธานี และโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลในพื้นที่อำเภอเมือง
![](/data/img/pr/2022/01/28/04.jpg)
![](/data/img/pr/2022/01/28/05.jpg)
![](/data/img/pr/2022/01/28/06.jpg)
![](/data/img/pr/2022/01/28/07.jpg)
ในการนี้ ทรงร่วมกับหน่วยแพทย์ฯ ฉีดวัคซีนพระราชทานด้วยพระองค์เอง เพื่อเร่งสร้างภูมิคุ้มกันให้แก่ประชาชนทั่วไป และประชาชนกลุ่มเปราะบางจังหวัดอุดรธานี ซึ่งวัคซีนพระราชทาน ประกอบด้วย ไฟเซอร์ 1,000 โดส ซิโนฟาร์ม 250 โดส ซิโนแวค 250 โดส รวม 1,500 โดส
![](/data/img/pr/2022/01/28/08.jpg)
![](/data/img/pr/2022/01/28/09.jpg)
![](/data/img/pr/2022/01/28/10.jpg)
![](/data/img/pr/2022/01/28/11.jpg)
สำหรับวันนี้ หน่วยแพทย์ พอ.สว. ประจำจังหวัดอุดรธานี ออกหน่วยให้บริการฉีดวัคซีนพระราชทานป้องกันโรคโควิด-19 ในพื้นที่จังหวัดอุดรธานีรวม 2 แห่ง ได้แก่ วัดเกษรศีลคุณ (วัดป่าบ้านตาด) ตำบลบ้านตาด อำเภอเมือง และวัดป่านาคำน้อย ตำบลบ้านก้อง อำเภอนายูง ตั้งแต่เวลา 08.30-15.00 น. โดยมีผู้มารับบริการฉีดวัคซีนพระราชทาน ณ วัดเกษรศีลคุณ 913 คน และวัดป่านาคำน้อย 300 คน
ฝ่ายบริหารและประชาสัมพันธ์ สำนักองค์ประธาน
สถาบันวิจัยจุฬาภรณ์
28 มกราคม 2565