โครงการฝึกอบรมแบบบูรณาการเพื่อเผยแพร่ความรู้และการถ่ายทอดเทคโนโลยี ในการบริหารจัดการโรคพิษสุนัขบ้าสู่ชุมชน ในพื้นที่จังหวัดราชบุรี
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/03/01-768x576.jpg)
เมื่อวันที่ 16 มีนาคม 2567 ที่โรงแรม ณ เวลา อำเภอเมืองราชบุรี จังหวัดราชบุรี ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี องค์ประธานสถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ โปรดให้ นายเปี่ยมศักดิ์ มิลินทจินดา รองประธานสถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ ฝ่ายวิเทศสัมพันธ์ เป็นประธานเปิดโครงการฝึกอบรมแบบบูรณาการเพื่อเผยแพร่ความรู้และการถ่ายทอดเทคโนโลยี ในการบริหารจัดการโรคพิษสุนัขบ้าสู่ชุมชน โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ทั้งทางด้านวิชาการตลอดจน ประสบการณ์ที่ได้สั่งสมจากการปฏิบัติจริง ผ่านการดำเนินกิจกรรมอันหลากหลาย อาทิ การบรรยายให้ความรู้ทางวิชาการ และการฝึกอบรมเชิงปฏิบัติการในการใช้ Application เพื่อป้องกันโรคพิษสุนัขบ้าในโรงเรียนและชุมชน อีกทั้งยังมีกิจกรรมส่งเสริมการเรียนรู้ที่แบ่งออกเป็น 3 ฐานการเรียนรู้ ประกอบด้วย การสาธิตวิธีการปฐมพยาบาลเบื้องต้นเมื่อถูกสุนัขกัด ข่วน และเลียบาดแผล การถ่ายทอดความรู้เกี่ยวกับโรคพิษสุนัขบ้าโดยใช้เกมเป็นฐานในการแข่งขันตอบคำถาม และ การให้ความรู้เรื่องกฎหมายที่เกี่ยวกับการป้องกันและควบคุมโรคพิษสุนัขบ้าผ่านการใช้ระบบสารสนเทศ EDURA ซึ่งเป็นประโยชน์อย่างมากต่อการพัฒนาศักยภาพบุคลากรภาคีเครือข่าย ที่เข้าร่วมฝึกอบรมในครั้งนี้ ได้แก่ เจ้าหน้าที่ปศุสัตว์ ครูผู้ฝึกสอนด้านสุขศึกษา อาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้าน (อสม.) เจ้าหน้าที่สาธารณสุขจากองค์กรบริหารส่วนท้องถิ่น และผู้แทนในชุมชน รวมประมาณ 180 คน ซึ่งเป็นกลไกสำคัญในการระดมพลังทางสังคมเพื่อนำไปสู่การบรรลุเป้าหมายสร้างพื้นที่ในชุมชนให้เป็นเขตปลอดโรคพิษสุนัขบ้า ขับเคลื่อนตามโครงการสัตว์ปลอดโรค คนปลอดภัย จากโรคพิษสุนัขบ้า ตามพระปณิธานฯ อย่างมีประสิทธิภาพต่อไป
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/03/02-768x576.jpg)
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/03/03-768x576.jpg)
จังหวัดราชบุรี เป็นพื้นที่เป้าหมายของการดำเนินโครงการฝึกอบรมฯ
ซึ่งมีจำนวนประชากรสุนัขและแมว รวมทั้งสิ้น 206,673 ตัว ได้ดำเนินการฉีดวัคซีน
203,128 ตัว และผ่าตัดทำหมัน 5,118 ตัว นอกจากนี้
มีการจัดฝึกอบรมให้ความรู้โรคพิษสุนัขบ้าแก่ อาสาปศุสัตว์ จำนวน 317 คน สำหรับในปีงบประมาณ 2567
มีการกำหนดพื้นที่เป้าหมาย เพื่อผลักดันให้เป็นอำเภอที่ปลอดโรคพิษสุนัขบ้า ได้แก่
อำเภอดำเนินสะดวก อำเภอสวนผึ้ง และอำเภอวัดเพลง
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/03/04-768x576.jpg)
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/03/06-768x576.jpg)
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/03/05-768x576.jpg)
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/03/07-768x576.jpg)
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/03/08-768x576.jpg)
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/03/10-768x576.jpg)
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/03/09-768x576.jpg)
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/03/11-768x576.jpg)
นับเป็นความสำเร็จอีกก้าวหนึ่งที่ได้ดำเนินงานตามยุทธศาสตร์สำคัญในการเฝ้าระวัง ป้องกัน และควบคุมโรคพิษสุนัขบ้าอย่างเป็นรูปธรรม สนองพระปณิธานของศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี ที่ทรงวางรากฐานในการส่งเสริมสุขภาพอนามัยที่ดีของประชาชน และสรรพสัตว์ ด้วยการรณรงค์ขจัดโรคพิษสุนัขบ้าให้หมดไปจากประเทศไทยโดยเร็ว
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/03/12-768x576.jpg)
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/03/13-768x576.jpg)
ฝ่ายประชาสัมพันธ์ สำนักองค์ประธาน
สถาบันวิจัยจุฬาภรณ์
20 มีนาคม 2567