การเสด็จเยือนสมาพันธรัฐสวิส
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/05/01.png)
การเสด็จเยือนสมาพันธรัฐสวิส
เพื่อความร่วมมือระหว่าง
สถาบันวิจัยจุฬาภรณ์กับองค์การอนามัยโลก
ในการแก้ไขปัญหาด้านสุขภาพอนามัยและสิ่งแวดล้อม
ภายใต้แนวคิดหลักสุขภาพหนึ่งเดียว
(One Health Concept)
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/05/02-150x150.png)
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/05/03-768x510.jpg)
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/05/04-768x512.jpg)
ด้วยพระนโยบายที่เข้มแข็งของ ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี องค์ประธานสถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ ทรงนำสถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ดำเนินงานเพิ่มศักยภาพของบุคลากรและผลิตบุคลากรระดับสูงด้านวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ในสาขาที่ขาดแคลนอย่างเร่งด่วน โดยทรงให้ความสำคัญของการจัดโครงการฝึกอบรมหลักสูตรต่าง ๆ ที่ล้วนเกี่ยวข้องกับปัญหาสุขภาพ ทั้งด้านงานอนามัยสิ่งแวดล้อม พิษวิทยา และการประเมินความเสี่ยงจากการใช้สารเคมี ซึ่งสถาบันฯ ได้ดำเนินการตามพระนโยบายมาอย่างยาวนาน ทั้งในระดับประเทศและระดับภูมิภาค จนเกิดผลเป็นที่ประจักษ์ชัดและเป็นที่ยอมรับของนานาประเทศ
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/05/05-768x576.jpg)
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/05/06-768x512.jpg)
โดยตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา องค์ประธานสถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ทรงตั้งพระทัยมุ่งมั่นในการส่งเสริมความร่วมมือกับองค์กรชั้นนำนานาชาติ เพื่อแก้ไขปัญหาทางด้านสิ่งแวดล้อมที่ส่งผลกระทบต่อสุขภาพอนามัยของประชาชน ดังจะเห็นได้จากการเสด็จไปทรงเข้าร่วมประชุมและติดตามแนวทางความร่วมมือด้านพิษวิทยาและอนามัยสิ่งแวดล้อมกับองค์การอนามัยโลก (World Health Organization – WHO) อยู่เสมอ ซึ่งผลสัมฤทธิ์จากการดำเนินงานวิจัยและวิชาการตามพระนโยบาย โดยเฉพาะอย่างยิ่งงานวิจัยด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม ทำให้สถาบันวิจัยจุฬาภรณ์เป็นที่ยอมรับในระดับสากล จนกระทั่งเมื่อ พ.ศ. 2548 องค์การอนามัยโลกได้แต่งตั้งให้สถาบันวิจัยจุฬาภรณ์เป็น “ศูนย์ความร่วมมือด้านการพัฒนาศักยภาพของประเทศ ด้านบุคลากร และงานวิจัยด้านวิทยาศาสตร์อนามัยสิ่งแวดล้อมและพิษวิทยา” (WHO Collaborating Centre for Capacity Building and Research in Environmental Health Science and Toxicology) ซึ่งอยู่ภายใต้การดำเนินงานของ “ศูนย์อนามัยสิ่งแวดล้อมและพิษวิทยานานาชาติ (International Center for Environmental Health and Toxicology – ICEHT) พร้อมทั้งได้มีการพัฒนาสื่อการเรียนการสอนทางไกลผ่านสื่ออิเล็กทรอนิกส์ หรือ eDLT (electronic Distance Learning Tool) ด้านการประเมินและการบริหารจัดการความเสี่ยงจากสารเคมีอย่างมีประสิทธิภาพ ตลอดจนให้การสนับสนุนทุนอบรมแก่นักศึกษา นักวิจัย และนักวิชาการ ทั้งในประเทศไทยและประเทศในภูมิภาค
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/05/07-e1715686855363.jpg)
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/05/08-768x512.jpg)
สำหรับการเสด็จเยือนสำนักงานใหญ่ขององค์การอนามัยโลก นครเจนีวา สมาพันธรัฐสวิส ในเดือนมีนาคม พ.ศ. 2567 องค์ประธานสถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ทรงเข้าร่วมประชุมเพื่อทรงหารือถึงแนวทางความร่วมมือทางวิชาการ ในการจัดการประชุมวิทยาศาสตร์นานาชาติ เจ้าฟ้าจุฬาภรณ์ ครั้งที่ 9 ภายใต้หัวข้อ “ความท้าทายของสุขภาพหนึ่งเดียว : บทบาทของวิทยาศาสตร์ชีวภาพและเคมี” (THE CHALLENGES OF ONE HEALTH:THE ROLES OF BIOSCIENCES AND CHEMISTRY) ซึ่งกำหนดจัดขึ้นในระหว่างวันที่ 15-18 ธันวาคม 2567 ณ โรงแรมแชงกรี-ลา กรุงเทพมหานคร เพื่อถวายเป็นราชสักการะพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 72 พรรษา (28 กรกฎาคม 2567) โดยเป็นการประชุมระดับนานาชาติที่สนับสนุนการเผยแพร่และแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ ตลอดจนความก้าวหน้าผลงานวิจัย-วิชาการตามแนวคิดหลักสุขภาพหนึ่งเดียว (One Health) ระหว่างนักวิชาการด้านสาธารณสุข การแพทย์ สัตวแพทย์ และวิทยาศาสตร์ ที่เกี่ยวข้องจากทั่วทุกมุมโลก ซึ่งจะนำไปสู่ความร่วมมือยังระดับชาติ ภูมิภาค และนานาชาติ ในการยกระดับคุณภาพชีวิตและการพัฒนาด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมอย่างยั่งยืน
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/05/09-768x701.jpg)
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/05/10-768x512.jpg)
โอกาสนี้ ทรงหารือถึงแนวทางความร่วมมือด้านพิษวิทยาและอนามัยสิ่งแวดล้อมสิ่งแวดล้อม ซึ่งเป็นอีกหนึ่งประเด็นสำคัญของการประชุมทางวิชาการในครั้งนี้ ด้วยทรงตระหนักถึงความจำเป็นเร่งด่วนของปัญหามลพิษทางอากาศ โดยเฉพาะอย่างยิ่งปัญหาสถานการณ์ฝุ่น PM2.5 ที่เพิ่มสูงขึ้นในแต่ละปี ซึ่งส่งผลกระทบอย่างมากต่อสุขภาพของประชาชน ที่จะได้รับความเสี่ยงของการเกิดโรคเรื้อรังต่าง ๆ เช่น โรคภูมิแพ้ ปอดอุดกั้นเรื้อรัง หัวใจขาดเลือด หลอดเลือดในสมอง และโรคมะเร็งปอด เป็นต้น
นอกจากนี้ ยังทรงหารือถึงแนวทางความร่วมมือในการแก้ไขปัญหาจากสถานการณ์โรคพิษสุนัขบ้าในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ซึ่งเป็นปัญหาสำคัญทางด้านสาธารณสุขของประเทศไทยและประเทศต่าง ๆ ทั่วโลก และมีพระดำรัสถึงยุทธศาสตร์การดำเนินงานรอบด้านของประเทศไทย ทั้งด้านการเฝ้าระวัง ป้องกันและควบคุมโรคพิษสุนัขบ้าในสัตว์ รวมถึงการบริหารจัดการระบบศูนย์พักพิงสัตว์ ภายใต้โครงการ “สัตว์ปลอดโรค คนปลอดภัย จากโรคพิษสุนัขบ้า ตามพระปณิธานฯ” ที่มีความก้าวหน้ามาโดยลำดับอย่างเป็นรูปธรรม ซึ่งสอดคล้องตามแนวคิดหลักของสุขภาพหนึ่งเดียว (One Health) ขององค์การอนามัยโลก อันเป็นแนวทางปฏิบัติผ่านการเชื่อมโยงสุขภาพคน สุขภาพสัตว์ และสุขภาพสิ่งแวดล้อมเข้าด้วยกันอย่างใกล้ชิด เพื่อจะนำไปสู่การมีสุขภาพที่ดีโดยองค์รวม
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/05/11-768x512.jpg)
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/05/12-768x512.jpg)
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/05/13-768x512.jpg)
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/05/14-768x512.jpg)
ในที่ประชุม องค์การอนามัยโลกได้ถวายพระเกียรติ ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี ให้ทรงเป็น “WHO Champion” หรือ ผู้ทรงมีบทบาทสำคัญในการเป็นองค์ผู้นำในความร่วมมือกับองค์การอนามัยโลก เพื่อแก้ไขปัญหาสถานการณ์โรคพิษสุนัขบ้าในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้อย่างมีประสิทธิภาพ อันแสดงถึงการยอมรับในระดับสากลถึงการเป็นองค์ผู้นำที่มีพระปณิธานอันมุ่งมั่น ตลอดจนสะท้อนถึงพระวิสัยทัศน์ด้านการพัฒนาประเทศ จากการที่ทรงวางรากฐานในการรณรงค์ส่งเสริมสุขภาพอนามัยที่ดีของประชาชน และควบคุมการเกิดโรคระบาดของประชากรสัตว์ทั้งหลาย สู่ความสำเร็จในการนำแนวทางด้านสุขภาพหนึ่งเดียว (One Health) มาประยุกต์ใช้เพื่อการพัฒนาเสริมสร้างสุขอนามัยที่ดีอย่างยั่งยืนแก่ประชาชนชาวไทย และต่อมวลมนุษยชาติ
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/05/15-768x512.jpg)
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2024/05/16-768x512.jpg)
ฝ่ายประชาสัมพันธ์ สำนักองค์ประธาน
14 พฤษภาคม 2567